A- A A+ | Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ Tăng tương phản Giảm tương phản

Bằng lái xe hết hạn có phải thi lại không?

Tất cả các loại Giấy phép lái xe (bằng lái xe) đều có một thời hạn sử dụng nhất định. Khi bằng lái xe hết hạn có phải thi lại không là thắc mắc của khá nhiều người. Bài viết dưới đây sẽ giải đáp cho câu hỏi này.

 

Thời hạn của bằng lái xe

 

Hiện nay, theo quy định tại Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, Giấy phép lái xe có thời hạn như sau:

Stt

Giấy phép lái xe

Loại xe

Thời hạn

1

Hạng A1

Xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3

Vô thời hạn

Xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật

2

Hạng A2

Xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 175 cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1

3

Hạng A3

Xe mô tô ba bánh, các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A1 và các xe tương tự

4

Hạng A4

Các loại máy kéo nhỏ có trọng tải đến 1 tấn

10 năm, kể từ ngày cấp

5

Hạng B1

Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe

Có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi (đối với nữ) và đủ 60 tuổi (đối với nam)

 

Lái xe trên 45 tuổi (đối với nữ) và trên 50 tuổi (đối với nam) thì GPLX có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn

5

Hạng B1 (số tự động)

Ô tô số tự động chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng số tự động có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn

Ô tô dùng cho người khuyết tật

6

Hạng B2

Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn

10 năm, kể từ ngày cấp

Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1

7

Hạng C

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn trở lên

05 năm, kể từ ngày cấp

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn trở lên

Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2

8

Hạng D

Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe

Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C

9

Hạng E

Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi

Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D

10

Hạng FB2

Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng B2 có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1 và hạng B2

11

Hạng FC

Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng C có kéo rơ moóc, ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và hạng FB2

12

Hạng FD

Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng D có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D và FB2

13

Hạng FE

Các loại xe quy định tại giấy phép lái xe hạng E có kéo rơ moóc và được điều khiển các loại xe: ô tô chở khách nối toa và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C, D, E, FB2, FD

 

Bằng lái xe quá hạn sử dụng phải thi lại?

bằng lái xe hết hạn

Bằng lái xe hết hạn có phải thi lại không? (Ảnh minh họa)

Theo Điều 36 Thông tư 17/2017/TT-BGTVT, người có bằng lái xe quá thời hạn sử dụng nêu trên sẽ phải thi lại lý thuyết hoặc phải thi lại cả lý thuyết lẫn thực hành để được cấp lại Giấy phép lái xe tùy thuộc vào thời gian quá hạn, cụ thể:

- Quá hạn từ 03 tháng - 01 năm: Thi lại lý thuyết;

- Quá hạn từ 01 năm trở lên: Thi lại cả lý thuyết và thực hành.

Như vậy, Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 được sử dụng vô thời hạn, các loại khác nếu để hết hạn thì phải thi lại để được cấp lại Giấy phép lái xe.

Theo luatvietnam.vn


Văn bản mới ban hành
Liên kết website
Thông kê truy cập
Lượt truy cập hiện tại : 4
Hôm nay : 559
Hôm qua : 946
Tháng 09 : 19.154
Năm 2019 : 368.769