A- A A+ | Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ Tăng tương phản Giảm tương phản

Hỏi: Trường hợp không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe

Trường hợp không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe

 

 

Chi tiết câu hỏi :

Tôi có hộ khẩu tại tỉnh khác nhưng sinh sống tại tỉnh Bắc Ninh và đã thi lấy bằng lái xe tại đây. Hiện nay tôi đã chuyển hộ khẩu về tỉnh Bắc Ninh. Xin hỏi, tôi có phải đổi lại bằng lái xe theo hộ khẩu mới không? Nếu có thì thủ tục thế nào?

Người hỏi: Nguyễn Đức Trọng

Trả lời :

Bộ Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định: “Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý cấp giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân”.

Do vậy, ông Nguyễn Đức Trọng không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe. Nếu có nhu cầu đổi ông Trọng làm thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT.


Nguồn: Chinhphu.vn
Văn bản mới ban hành
Liên kết website
Thông kê truy cập
Lượt truy cập hiện tại : 1
Hôm nay : 888
Hôm qua : 964
Tháng 05 : 22.987
Năm 2019 : 229.738